Nơi cấp căn cước công dân ở đâu theo quy định 2024

Nơi cấp căn cước công dân ở đâu được người dân thắc mắc, băn khoăn. Hiện nay, Nhà nước đang tích cực vận động, khuyến khích người dân đi làm, đổi căn cước công dân nói chung và đặc biệt là đổi chíp thẻ căn cước công dân. Các bước làm thẻ căn cước công dân như thế nào? Tiếp theo, hãy cùng hochieunhanh tìm hiểu vấn đề này nhé!

Nơi Cấp Căn Cước Công Dân Ở Đâu

 

Nơi cấp căn cước công dân ở đâu?

  • Công dân có thể làm căn cước công dân bất kể ở nơi thường trú hoặc cơ quan hành chính ở khu vực bản thân tạm trú.
  • Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 59/2021/TT-BCA, địa điểm cấp căn cước công dân như sau:
  • Công dân đến cơ quan Công an có thẩm quyền đề nghị cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân và nộp hồ sơ cấp thẻ Căn cước công dân tại nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của công dân.
  • Ngoài ra, đối chiếu Điều 13 Thông tư số 59/2021/TT-BCA, cơ quan tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:
  • Cơ quan quản lý căn cước công dân cấp huyện, cấp tỉnh bố trí điểm tiếp nhận trực tiếp hồ sơ đề nghị cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân của công dân tại nơi đăng ký hộ khẩu tạm trú tại địa phương. nơi cư trú.
  • Theo yêu cầu của người phụ trách cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an, cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an bố trí nơi thụ lý và trực tiếp tiếp nhận hồ sơ đề nghị cấp, đổi, cấp lại căn cước công dân. Chứng minh nhân dân khi cần thiết. Bộ Công an quyết định.

Các bước trong quá trình đăng ký cấp thẻ công dân lần đầu như sau

  • Bước 1: Yêu cầu cấp thẻ CCCD tại cơ quan Công an có thẩm quyền;
  • Bước 2: Tiếp nhận đề nghị cấp CCCD từ Cán bộ thu nhận thông tin;
  • Bước 3: Chụp ảnh, thu thập vân tay;
  • Bước 4: Trả kết quả.

Các trường hợp không thu phí

  • Công dân đủ 14 tuổi làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân lần đầu theo quy định tại Điều 19 Khoản 1, Khoản 2 và Điều 32 của Luật Căn cước công dân Pháp luật”;
  • Cấp đổi chứng minh nhân dân theo quy định tại Điều 21 và Điều 32 khoản 3 điểm a của Luật Căn cước công dân;
  • Cấp đổi thẻ Căn cước công dân khi thông tin trên thẻ Căn cước công dân không chính xác do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân.

Có bắt buộc thay CCCD gắn chip không?

Theo Điều 4, khoản 2 Thông tư 06/2021/TT-BCA:

  • Thẻ CCCD cấp trước ngày 23/01/2021 (thẻ CCCD có mã vạch mẫu cũ) vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn quy định.
  • Khi công dân có yêu cầu, có thể thay thế bằng thẻ CCCD có gắn chip.

Có Bắt Buộc Thay Cccd Gắn Chip Hay Không

Kết luận

CCCD được gắn chip tích hợp một lượng lớn thông tin cá nhân của công dân nên cần được bảo mật tuyệt đối. Tuy nhiên, mức độ bảo mật của chip rất cao, thông tin nhận dạng của công dân trên thẻ không thể bị thay đổi, giả mạo. Dịch vụ làm hộ chiếu nhận định. Chỉ chủ thẻ mới có thể sử dụng nó và hành vi trộm cắp sẽ không bị ảnh hưởng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *